วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม พ.ศ. 2555

เพาะเห็ดภูฐานง่ายๆ...กำไร 2 เท่าตัว ไม่ได้โม้

              อาชีพที่ลงทุนต่ำแต่กำไรสูงลิบ จริงๆแล้วอาชีพทางการเกษตรทั้งหมดแหละครับ กำไรต้อง 1 เท่าตัวเป็นอย่างน้อย ต่ำกว่านั้นไม่ต้องไปทำ ไม่น่าสนใจ เหนื่อยฟรี (ผมว่านะ) ว่าด้วยเรื่องของเห็ด จริงๆแล้ว เป็นตำราเล่มใหญ่ ถ้าเป็นเว็บ ก็เป็นได้ทั้งเว็บไม่ใช่บทความย่อมๆแบบนี้ แต่ ส่วนมากใครๆมักจะไม่มีเวลาอ่านจริงๆแบบลงลึกมากมาย ก็เอาเป็นว่า นี่เป็นวิธีคิดรูปแบบหนึ่งที่ทำให้คุณมีเงินล้านได้ ภายใน 1 ปีก็แล้วกัน  เอ่อ บอกก่อนนะครับ ทำได้จริงแน่นอน แต่คุณออกกำลังกายแข็งแรงหรือยัง
           มารู้จักเห็ดภูฐานกันเล็กน้อย  เอ่อ ชื่อวิทยาศาสตร์ไม่ต้องมั้งครับ เห็ดภูฐาน เป็นเห็ดที่สามารถเพาะได้ในถุงพลาสติก ที่เรียกกันทั่วไปว่าเห็ดถุง โดยใช้วัสดุเพาะคือขี้เลื่อยเป็นหลัก ผสมรำละเอียด ปูนขาว ยิปซั่ม ดีเกลือ ฯลฯ แล้วนำไปนึ่งให้สุก หยอดเชื่อลงไปแล้วก็รอเก็บ

           ลองมาดูต้นทุน และผลตอบแทนของการเพาะเห็ดภูฐานกัน
เห็ด 1 ก้อน ให้ผลผลิต โดยเฉลี่ย 2.5 ขีด ราคาขายส่ง อยู่ที่ 30-60 บาท (ปกติก็ 40 บาท) ต้นทุนเห็ด 1 ก้อน เต็มที่ ไม่เกิน 3 บาท
หากคิดที่ราคา กิโลกรัมละ 40 บาท เห็ด 1 ก้อน จะมีรายได้ 10 บาท หักต้นทุนก็จะเหลือกำไร 7 บาท

เพราะฉะนั้น หากต้องการเงิน 1 ล้าน ภายใน 1 ปี จะต้องผลิตเห็ดออกมาวันละ 430 ก้อนทุกวัน (แรงงงาน 1 คน สามารถผลิตได้วันละ 500 ก้อน สบายๆ และ 1,000 ก้อนแบบรากเลือด)
จะได้ผลผลิตวันละ 1,071 กก. ที่กิโลกรัมละ 40 บาท
แต่มีข้อควรระวังคือ คุณจะต้องทิ้งเวลาส่วนตัวออกไปเลย ห้ามป่วย ห้ามลา ห้ามขาด อื่นๆก็อยู่ที่เทคนิควิธีการ ที่จะต้องศึกษาลงในรายละเอียด
ใครสนใจก็ลองดูครับ ผมก็กำลังทำอยู่ ยังไม่ถึงล้าน แต่ไม่เลวทีเดียว^^



25 ความคิดเห็น:

  1. จากการคำนวณ ถ้าจะให้ได้ 1 ล้านบาทต่อปี จะ้ต้องทำ 4300 ก้อน ไม่ใช่ 430 ก้อนนะครับ

    ตอบลบ
  2. ไม่ทราบว่าจะขอเบอร์โทรปรึกษาได้มั้ยครับ

    ตอบลบ
  3. ทำมาลงเป็นหมื่นครึ่งล้านกุยังไม่ได้เลย

    ตอบลบ
  4. เห็ดหนึ่งก้อนหลังจากเก็บไปแล้ว กว่าจะออกไหม่ใช้เวลานะครับ
    ผมเคยลงทุน 3.000 ก้อน ต้นทุน3บาทต่อก้อน วันนึงผมแพ๊คขายได้ไม่ถึง 40 แพ๊คเลยครับ
    น้ำหนักต่อแพ๊ค150กรัม ขาย 8 บาท/แพ๊ค บางวันอากาศไม่ดีได้ไม่ถึง10แพ๊คก้อมี
    กว่าจะคืนทุนล่อไป3เดือน พอครบ4เดือนได้กำไร3000 กว่าบาท เฉลี่ยออกมาเท่ากับว่า4เดือนที่ทำมาผมมีกำไรแค่เดือนละประมาณ700กว่าบาทครับ (ปล.เชื้อเห็ดพวกนี้พอพ้น4เดือนก้อแทบจะไม่ออกแล้วครับถ้าตื้อๆหน่อยก้อได้ซัก6เดือน) ***พ้น4เดืนไป เก็บไม่ไม่เคยเกิน5แพ๊ค/วัน บ่องตรงเสียเวลาครับ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. รับจ้างรายวันคุ้มกว่าอีก ชีวิตนี้แม่งจะทำอไรแดกดีวะ ปลูกข้าวกินข้าวกับเกลือแม่งเลย

      ลบ
  5. ผมมีเรื่องเศร้ากว่ามาเล่าให้ฟัง คือ ผมลงเห็ดนางฟ้า2000ก้อนๆละ10บ.เป็นเงิน20,000บ.ทำโรงเรือนและระบบน้ำเดินไฟหมดไปอีก20,000แต่เห็ดที่เก็บได้ย่างเดือนที่3แล้วเพิ่งขายได้หกพันกว่าบาทไหนจะค่าแอลกอฮอล์ค่าถุงค่าน้ำค่าไฟจิปาถะ บอกตรงๆมองไม่เห็นกำไรเลย

    ตอบลบ
  6. ผมมีเรื่องเศร้ากว่ามาเล่าให้ฟัง คือ ผมลงเห็ดนางฟ้า2000ก้อนๆละ10บ.เป็นเงิน20,000บ.ทำโรงเรือนและระบบน้ำเดินไฟหมดไปอีก20,000แต่เห็ดที่เก็บได้ย่างเดือนที่3แล้วเพิ่งขายได้หกพันกว่าบาทไหนจะค่าแอลกอฮอล์ค่าถุงค่าน้ำค่าไฟจิปาถะ บอกตรงๆมองไม่เห็นกำไรเลย

    ตอบลบ
  7. ผมมีเรื่องเศร้ากว่ามาเล่าให้ฟัง คือ ผมลงเห็ดนางฟ้า2000ก้อนๆละ10บ.เป็นเงิน20,000บ.ทำโรงเรือนและระบบน้ำเดินไฟหมดไปอีก20,000แต่เห็ดที่เก็บได้ย่างเดือนที่3แล้วเพิ่งขายได้หกพันกว่าบาทไหนจะค่าแอลกอฮอล์ค่าถุงค่าน้ำค่าไฟจิปาถะ บอกตรงๆมองไม่เห็นกำไรเลย

    ตอบลบ
  8. ลงทุนระบบน้ำไฟ โรงเรือน ต้นทุนพวกนี้ต้องเอาระยะเวลาการใช้งานของโรงเรือนมาหาจุดคุ้มทุน
    เช่นลงทุน 20,000 มีสมมุติว่าอายุโรงเรือน 2 ปี เราจะเอามาคำนวณต้นทุนใส่เห็ด 2000 ก้อน มันก็ไม่คุ้มทุนแน่นอน เราต้องต้องผลิตต่อเนื่อง คำนวณต้นทุนทุกอย่างเข้าไปในระยะเวลา 2 ปี แล้วประมาณการณ์ว่าควรได้ผลผลิตกี่ ก.ก ในช่วง 2 ปี แล้วเอามาหารเป็นต้นทุนว่า 1 เห็ด 1 ก.ก มีต้อทุนเท่าไร แล้วจะผลิตมากน้อยเท่าไดจึงจะได้กำไรเป็นเงินต่อเดือน เท่านั้นๆ

    ปัญหาคือตลาด และโรคแมลง เชื้อรา การผลิต แรงงาน ถ้าเอาอยู่มันก็สร้างรายได้เลี้ยงชีพใด้นะครับ

    ตอบลบ
  9. ลงทุนระบบน้ำไฟ โรงเรือน ต้นทุนพวกนี้ต้องเอาระยะเวลาการใช้งานของโรงเรือนมาหาจุดคุ้มทุน
    เช่นลงทุน 20,000 มีสมมุติว่าอายุโรงเรือน 2 ปี เราจะเอามาคำนวณต้นทุนใส่เห็ด 2000 ก้อน มันก็ไม่คุ้มทุนแน่นอน เราต้องต้องผลิตต่อเนื่อง คำนวณต้นทุนทุกอย่างเข้าไปในระยะเวลา 2 ปี แล้วประมาณการณ์ว่าควรได้ผลผลิตกี่ ก.ก ในช่วง 2 ปี แล้วเอามาหารเป็นต้นทุนว่า 1 เห็ด 1 ก.ก มีต้อทุนเท่าไร แล้วจะผลิตมากน้อยเท่าไดจึงจะได้กำไรเป็นเงินต่อเดือน เท่านั้นๆ

    ปัญหาคือตลาด และโรคแมลง เชื้อรา การผลิต แรงงาน ถ้าเอาอยู่มันก็สร้างรายได้เลี้ยงชีพใด้นะครับ

    ตอบลบ
  10. สงสัย คงฝันไปละมั่ง ว่า จะได้กำไรเลยทันทีของแบบนี้ เป็นเป็นเรื่องของการหาจุดคุ้มทุน

    ตอบลบ
  11. สงสัย คงฝันไปละมั่ง ว่า จะได้กำไรเลยทันทีของแบบนี้ เป็นเป็นเรื่องของการหาจุดคุ้มทุน

    ตอบลบ
  12. มีเห็ดนางฟ้าจำหน่ายคับก้อน 8บาท

    ตอบลบ
  13. ลืมให้เบอร์ 0848707600

    ตอบลบ
  14. ลืมให้เบอร์ 0848707600

    ตอบลบ
  15. พอดูความคิดเห็น หละกลุ้มใจเลย ว่าจะทำ คิดอยู่ว่ามันจะคุ้มมั้ย เห็นอย่างงี้ก้ท้อนะคะ แต่บางทีไม่ลองไม่รู้ค่ะ

    ตอบลบ
  16. พอดูความคิดเห็น หละกลุ้มใจเลย ว่าจะทำ คิดอยู่ว่ามันจะคุ้มมั้ย เห็นอย่างงี้ก้ท้อนะคะ แต่บางทีไม่ลองไม่รู้ค่ะ

    ตอบลบ
  17. หนูทำอยู่ค่ะ1000 ก้อน เก็บได้2รอบ
    รอบที่3เห็ดออกมาหงิก งอ ดอกแตก สีออกขาว เหลือง ไม่สวยเลยค่ะ อากาศร้อนด้วย เครียดเลยตอนนี้

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. ความคิดเห็นนี้ถูกผู้เขียนลบ

      ลบ
    2. ความคิดเห็นนี้ถูกผู้เขียนลบ

      ลบ
    3. สู้ๆครับไม่เป็นไร

      ลบ
  18. ทำอิท่าไหนคับ..โรงเรือนบรรจุเห็ด 2000 ก้อนหมดไป 20,000 บาท เต็มที่เห็ดสองพันก้อนใช้โรงเรือนขนาดไม่เกิน16 ตร.ม.ยังเหลือทางเดินประมาณเกือบเมตรคับ..ผมทำแค่2000คับ

    ตอบลบ
  19. ทำอิท่าไหนคับ..โรงเรือนบรรจุเห็ด 2000 ก้อนหมดไป 20,000 บาท เต็มที่เห็ดสองพันก้อนใช้โรงเรือนขนาดไม่เกิน16 ตร.ม.ยังเหลือทางเดินประมาณเกือบเมตรคับ..ผมทำแค่2000คับ

    ตอบลบ
  20. ทำโรงเห็ด4000ก้อนหมดแค่หมื่นเดียว

    ตอบลบ
  21. ทำโรงเห็ด4000ก้อนหมดแค่หมื่นเดียว

    ตอบลบ